Dừng xe chờ đèn đỏ dưới bóng râm có bị xử phạt?

Khôi Nguyên

Trong những ngày nắng nóng đỉnh điểm, khi gặp tín hiệu đèn đỏ, nhiều người thường tìm bóng cây râm mát để dừng xe mà không dừng ngay sau vạch kẻ tại vị trí đặt đèn tín hiệu giao thông. Vậy hành động này có vi phạm luật giao thông hay không? Bị xử phạt như thế nào?

Dừng xe chờ đèn đỏ dưới bóng râm có bị xử phạt? - Ảnh 1

Những trường hợp dừng, đậu xe chờ đèn đỏ tại nơi có bóng râm, cách xa vạch dừng xe được coi là dừng xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông.

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ về “Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt” thì đối với hành vi dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông thì người vi phạm có thể bị phạt tiền từ 200.000 đến 300.000 đồng đối với xe mô tô gắn máy theo Khoản 2 Điều 6 và từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng đối với xe ô tô khoản 4 Điều 5.

Do đó, khi đèn giao thông chuyển sang màu đỏ thì các phương tiện đang di chuyển trên đường phải dừng lại trước vạch kẻ đường màu trắng.

Tại các ngã tư có đặt đèn tín hiệu giao thông hoặc có người điều khiển giao thông sẽ có vạch dừng xe theo QCVN 41:2016/BGTVT ban hành kèm theo Thông tư 06/2016/TT-BGTVT.

Tin mới